ปัจจุบัน “มะเร็งเต้านม” ยังคงเป็นมะเร็งที่พบมากเป็นอันดับ 1 ของผู้หญิงไทย (อ้างอิง: ผลสำรวจข้อมูลจากสถาบันมะเร็งแห่งชาติ ปี2020) ดังนั้นเพื่อ ส่งเสริมและสนับสนุนให้สังคมไทยตระหนักถึงความสำคัญของมะเร็งเต้านม แบรนด์โซฟี ภายใต้บริษัท ยูนิ.ชาร์ม (ประเทศไทย) จึงได้จัดแคมเปญ Sofy x Pink Ribbon ในการเป็นสื่อกลางในการส่งต่อความห่วงใย และ เผยแพร่ความรู้ เรื่องมะเร็งเต้านม
![Sofy](https://sudsapda.com/app/uploads/2023/05/Pic-2.jpg)
![Sofy](https://sudsapda.com/app/uploads/2023/05/Pic-1.jpg)
ทั้งนี้ทางแบรนด์ได้ร่วมมือกับคุณ “เต้ย จรินทร์พร” ในการจัดกิจกรรมดีๆในการให้ข้อมูลวิธีการตรวจมะเร็งเต้านมด้วยตัวเองแบบง่ายๆ และพบปะกับน้องๆ ตามโรงเรียน มหาวิทยาลัย และร้านค้าต่างๆ ที่ จ.เชียงใหม่ จ.ขอนแก่น และ
จ.สงขลา ภายในงานมีกิจกรรมมากมาย อาทิ การแจกผ้าอนามัยฟรี เล่นเกมตอบคำถาม รับของรางวัล นอกจากนี้ทางโซฟียังมีการแจกแผ่นพับ ข้อมูลเรื่องการตรวจมเร็งเต้านมด้วยตัวเองง่ายๆ โดยน้องๆสามารถScan QR Code เพื่อเพิ่มเพื่อนใน LINE ของ โซฟี ไปติดตามทิปส์ดีๆเรื่องประจำดือนได้อีกด้วย
![Sofy](https://sudsapda.com/app/uploads/2023/05/Pic-4.jpg)
![Sofy](https://sudsapda.com/app/uploads/2023/05/Pic-3.jpg)
นอกจากนี้แบรนด์โซฟี ยังได้ร่วมมือกับ มูลนิธิศูนย์มะเร็งเต้านมเฉลิมพระเกียรติ (QSCBC) ในการจัดทำผลิตภัณฑ์โซฟีรุ่นพิเศษ ที่มีตราสัญลักษณ์ Sofy x Pink Ribbon เพื่อสนับสนุนรายได้ส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือผู้ป่วย ต้านภัยจากโรคมะเร็งเต้านม และสนับสนุนการดำเนินงานของศูนย์สิริกิต์บรมราชินีนาถ (เพื่อโรคมะเร็งเต้านม) โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย และโครงการบ้านพักพิงซึ่งเป็นศูนย์ดูแลผู้ป่วยมะเร็งเต้านมระยะสุดท้ายแก่ผู้ยากไร้
สามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับแคมเปญ Sofy x Pink Ribbon ได้ที่ Facebook : SofyThailand หรือ Sofyclub.com